Matsalar Wutar Lantarki da Ba a Gani Ba: Yadda Zubar da Kaya Ke Shafar Masana'antar Yawon Bude Ido ta Afirka ta Kudu
Afirka ta Kudu, ƙasa da ake yi wa laƙabi da ita a duniya saboda nau'ikan namun daji daban-daban, al'adun gargajiya na musamman, da kuma kyawawan wurare, tana fama da rikicin da ba a gani ba wanda ke shafar ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ke haifar da tattalin arzikinta.-Masana'antar yawon buɗe ido. Menene laifin? Matsalar da ake fama da ita ta rage nauyin wutar lantarki.
Zubar da kaya, ko kuma rufe wutar lantarki da gangan a sassa ko sassan tsarin rarraba wutar lantarki, ba sabon abu bane a Afirka ta Kudu. Duk da haka, tasirinsa ya ƙara bayyana a cikin 'yan shekarun nan, wanda hakan ya shafi aikin fannin yawon buɗe ido sosai. A cewar bayanai da Majalisar Kasuwancin Yawon Buɗe Ido ta Afirka ta Kudu (TBCSA) ta fitar, ma'aunin kasuwancin yawon buɗe ido na Afirka ta Kudu na rabin farko na 2023 ya tsaya a maki 76.0 kacal. Wannan maki ƙasa da 100 yana nuna hoton masana'antar da ke fama da ƙalubale da yawa, inda zubar da kaya shine babban abin adawa.
Kashi 80% na 'yan kasuwa a fannin yawon bude ido sun gano wannan matsalar wutar lantarki a matsayin babban abin da ke hana su gudanar da ayyukansu. Wannan kaso yana nuna gaskiyar lamari; ba tare da samun wutar lantarki mai dorewa ba, wurare da yawa suna fuskantar ƙalubale wajen samar da ayyukan da suka wajaba ga masu yawon bude ido. Komai daga masaukin otal, hukumomin tafiye-tafiye, masu samar da tafiye-tafiye zuwa wuraren abinci da abin sha suna shafar. Waɗannan katsewar suna haifar da sokewa, asarar kuɗi, da kuma tabarbarewar suna ga ƙasar a matsayin wurin yawon buɗe ido da ake so.
Duk da waɗannan koma-baya, TBCSA ta yi hasashen cewa masana'antar yawon buɗe ido ta Afirka ta Kudu za ta jawo kimanin masu yawon buɗe ido miliyan 8.75 daga ƙasashen waje nan da ƙarshen 2023. Nan da Yulin 2023, adadin ya riga ya kai miliyan 4.8. Duk da cewa wannan hasashen ya nuna cewa za a samu matsakaicin murmurewa, matsalar rage kaya da ake fuskanta tana barazana ga cimma wannan buri.
Domin magance illolin da rage kaya ke haifarwa ga fannin yawon bude ido, an yi kokari wajen hada hanyoyin samar da makamashi mai sabuntawa da kuma aiwatar da fasahohin da suka dace da makamashi. Gwamnatin Afirka ta Kudu ta ƙaddamar da wasu shirye-shirye don haɓaka makamashi mai sabuntawa, kamar Shirin Siyan Masu Samar da Wutar Lantarki Mai Zaman Kansu na Sabunta Makamashi (REIPPPP), wanda ke da nufin ƙara ƙarfin makamashi mai sabuntawa a ƙasar. Shirin ya riga ya jawo jarin ZAR sama da biliyan 100 kuma ya ƙirƙiri ayyukan yi sama da 38,000 a ɓangaren makamashi mai sabuntawa.
Bugu da ƙari, kamfanoni da yawa a fannin yawon buɗe ido sun ɗauki matakai don rage dogaro da hanyar samar da wutar lantarki ta ƙasa da kuma aiwatar da wasu hanyoyin samar da makamashi. Misali, wasu otal-otal sun sanya na'urorin samar da wutar lantarki na hasken rana don samar da wutar lantarki, yayin da wasu kuma suka zuba jari a tsarin samar da wutar lantarki da dumama mai inganci.
Duk da cewa waɗannan ƙoƙarin abin yabawa ne, akwai buƙatar yin abubuwa da yawa don rage tasirin rage nauyi ga ɓangaren yawon buɗe ido. Dole ne gwamnati ta ci gaba da ba da fifiko ga makamashi mai sabuntawa da kuma samar da abubuwan ƙarfafa gwiwa ga 'yan kasuwa don saka hannun jari a madadin hanyoyin samar da makamashi. Bugu da ƙari, 'yan kasuwa a masana'antar yawon buɗe ido dole ne su ci gaba da bincika hanyoyin samar da sabbin hanyoyin magance matsalolin don rage dogaro da hanyar samar da wutar lantarki ta ƙasa da kuma rage tasirin rage nauyi ga ayyukansu.
A ƙarshe, zubar da kaya ya kasance babban ƙalubale da masana'antar yawon buɗe ido ta Afirka ta Kudu ke fuskanta. Duk da haka, tare da ci gaba da ƙoƙarin samar da makamashi mai sabuntawa da fasahar da ke amfani da makamashi mai inganci, akwai bege na murmurewa mai ɗorewa. A matsayinmu na ƙasa mai abubuwa da yawa da za mu bayar dangane da kyawun halitta, al'adun gargajiya, da namun daji, yana da mahimmanci mu yi aiki tare don tabbatar da cewa zubar da kaya bai rage matsayin Afirka ta Kudu a matsayin wurin yawon buɗe ido na duniya ba.
Lokacin Saƙo: Satumba-12-2023



